กรมศุลกากรจัดงานวันศุลกากรสากลประจำปี 2566
![](https://aec10news.com/wp-content/uploads/2023/01/2E89C3E5-37D7-4AF8-9B03-49E0D7F001A8-1024x768.jpeg)
นายพชร อนันตศิลป์ อธิบดีกรมศุลกากรเป็นประธานในงานวันศุลกากรสากล (International Customs Day: ICD) ประจำปี 2566 และพิธีมอบใบประกาศเกียรติคุณจากองค์การศุลกากรโลก (World Customs Organization: WCO) ให้แก่เจ้าหน้าที่ศุลกากร ณ ห้องโถง อาคาร 1 กรมศุลกากร
![](https://aec10news.com/wp-content/uploads/2023/01/0A173C82-3C58-47B1-ACF0-BBCE49358013-1024x683.jpeg)
นายพชร อนันตศิลป์ อธิบดีกรมศุลกากร กล่าวว่า วันที่ 26 ม.ค.ของทุกปี เป็นวันศุลกากรสากลและกรมศุลกากรได้จัดกิจกรรมมาอย่างต่อเนื่อง สำหรับปีนี้ ได้มีการเฉลิมฉลองเนื่องในโอกาสครบรอบ 70 ปี วันคล้ายวันสถาปนาองค์การศุลกากรโลก โดยได้กำหนดคำขวัญ “Nurturing the Next Generation: Promoting a Culture of Knowledge-sharing and Professional Pride in Customs” ซึ่งมุ่งเน้นการสนับสนุนข้าราชการศุลกากรรุ่นใหม่ โดยการส่งเสริมวัฒนธรรมองค์กรในการแบ่งปันองค์ความรู้สู่คนรุ่นใหม่และสร้างความภาคภูมิใจในการเป็นส่วนหนึ่งของหน่วยงานศุลกากร
ในการนี้ กรมศุลกากรได้คัดเลือกเจ้าหน้าที่ศุลกากรที่มีผลงานโดดเด่นสอดคล้องกับคำขวัญปี 2566 ได้แก่ เจ้าหน้าที่ศุลกากรรุ่นใหม่ และเจ้าหน้าที่ศุลกากรผู้มีบทบาทสนับสนุนการส่งต่อความรู้และประสบการณ์ในงานศุลกากร ให้เข้ารับใบประกาศเกียรติคุณจากองค์การศุลกากรโลก จำนวน 29 ราย พร้อมทั้งเรียนเชิญผู้บริหารกรมศุลกากร ที่ปรึกษาศุลกากรจากประเทศต่าง ๆ ที่ประจำอยู่ในประเทศไทย และผู้แทนจากองค์การระหว่างประเทศ เข้าร่วมเป็นเกียรติในงานดังกล่าว